นักศึกษาสาขาภูมิศาสตร์และภูมิสารสนเทศ คณะมนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์ คว้า 3 รางวัล การประชุมวิชาการนิสิตนักศึกษาภูมิศาสตร์และภูมิสารสนเทศแห่งประเทศไทย
27 – 28 มกราคม 2564 ที่ผ่าน นักศึกษาสาขาภูมิศาสตร์และภูมิสารสนเทศ คณะมนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์ มหาวิทยาลัยราชภัฏสวนสุนันทา ได้เข้าร่วมเสนอผลงานวิจัยในงาน การประชุมวิชาการนิสิตนักศึกษาภูมิศาสตร์และภูมิสารสนเทศแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 13 "นวัตกรรมภูมิศาสตร์เพื่อการพัฒนาอย่างยั่งยื่น Geo Innovation for SDGs" ซึ่งจัดขึ้น ณ สำนักวิทยบริการและเทคโนโลยีสารสนเทศ มหาวิทยาลับราชภัฏนครราชสีมา
สำหรับการเข้าร่วมเสนองานวิจัยของนักศึกษาในครั้งนี้ ได้รับการสนับสนุน และให้คำปรึกษา จากคณาจารย์ของสาขาวิชาภูมิศาสตร์และภูมิสารสนเทศ เป็นอย่างดี โดยส่งผลงานเข้าร่วมแข่งขัน จำนวน 7 ผลงาน และได้รับรางวัลทั้งสิ้น 3 รางวัล ดังนี้
รางวัลชนะเลิศ
-ภาคโปสเตอร์กลุ่มเทคโนโลยีและนวัตกรรมทางภูมิสารสนเทศ
เรื่อง การวิเคราะห์ปัจจัยที่ส่งผลต่อการเกิดขยะมูลฝอย และการทำนายด้วยแบบจำลอง โดยใช้การเรียนรู้ของเครื่อง พื้นที่ศึกษา : กรุงเทพมหานคร
โดยนางสาว สิประภา คะศรีทอง และนางสาวอรอนงค์ ตระการจันทร์
รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1
-ภาคโปสเตอร์กลุ่มภูมิศาสตร์กายภาพ
เรื่อง ปัจจัยที่ส่งผลต่อการเกิดอุทกภัยซ้ำซาก ระหว่างปี พ.ศ. 2548 – 2562 บริเวณลุ่มน้ำลำเซบก จังหวัดอำนาจเจริญ และ จังหวัดอุบลราชธานี
โดย นางสาวไอลดา สุวรรณพันธ์
รางวัลชมเชย
-ภาคโปสเตอร์กลุ่มภูมิศาสตร์มนุษย์ เศรษฐกิจ สังคม วัฒนธรรม
เรื่อง วิเคราะห์ความสัมพันธ์จุดให้บริการระบบขนส่งสาธารณะกับการใช้ประโยชน์ที่ดิน เขตตลิ่งชันกรุงเทพมหานคร
โดย นางสาว หัสฐาสิริ พงศ์สุทธิคุณ และนางสาว อริศรา อุ้มเถื่อน
ในนามคณะผู้บริหาร คณาจารย์ และบุคลากรคณะมนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์ ขอแสดงความยินดีกับนักศึกษาที่ได้รับรางวัลและเป็นกำลังใจให้กับนักศึกษาที่ส่งผลงานเข้าแข่งขันในครั้งนี้